รางวัลนาฏราช 2556 (ครั้งที่ 4 รวมผลงานในปี 2555)
เมื่อ : 21/05/2556 04:01:42 อ่าน : 522
รางวัลนาฏราช 2556 (ครั้งที่ 4 รวมผลงานในปี 2555)

จัดขึ้นอย่างต่อเนื่อง สำหรับการประกาศผลรางวัล นาฏราช ครั้งที่ 4 ประจำปี 2555 โดยสมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ซึ่งในปีนี้จัดขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 19 พฤษภาคม 2556 ณ ห้องเจ้าพระยา ชั้น 2 อาคารชุมพรเขตอุดมศักดิ์ หอประชุมกองทัพเรือ โดยมีดาราและคนในวงการบันเทิงตบเท้ามาร่วมงานกันอย่างคับคั่ง

สำหรับผลรางวัล "นาฏราช" ครั้งที่ 4 ประจำปี 2555 ซึ่งแบ่งสาขาหลักๆ ออกเป็น 3 ประเภท มีดังต่อไปนี้

( ผู้ได้รับรางวัลจะเน้น ตัวหนาและตัวอักษรสีแดง )

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์

รางวัลละครยอดเยี่ยม
"ขุนศึก" จาก บริษัท ทีวีซีน แอนด์ พิคเจอร์ จำกัด (ช่อง 3)
"ขุนเดช" จาก บริษัท พอดีคำ จำกัด (ช่อง 7)
"แรงเงา" จาก บริษัท บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด (ช่อง 3)
"บ่วง" จาก บริษัท บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด (ช่อง 3)
"หยกเลือดมังกร" จาก บริษัท พอดีคำ จำกัด (ช่อง 7)

รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
"ชนินทร ประเสริฐประศาสน์" จากละครเรื่อง แรงเงา (ช่อง 3)
"ภวัต พนังคศิริ" จากละครเรื่อง บ่วง(ช่อง 3)
"ธงชัย ประสงค์สันติ" จากละครเรื่อง หยกเลือดมังกร (ช่อง 7)
"สันต์ ศรีแก้วหล่อ" จากละครเรื่อง ดอกโศก (ช่อง 5)
"อดุลย์ บุญบุตร" จากละครเรื่อง ขุนศึก (ช่อง 3)

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
"ณเดชน์ คูกิมิยะ" จากละครเรื่อง ธรณีนี่นี้ใครครอง (ช่อง 3)
"ณัฐวุฒิ สกิดใจ" จากละครเรื่อง หงส์สะบัดลาย (ช่อง 3)
"ณวัฒน์ กุลรัตนรักษ์" จากละครเรื่อง ดอกโศก (ช่อง 5)
"อธิชาติ ชุมนานนท์" จากละครเรื่อง ขุนศึก (ช่อง 3)
"ศรัณย์ ศิริลักษณ์" จากละครเรื่อง หยกเลือดมังกร (ช่อง 7)

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
"พีชญา วัฒนามนตรี" จากละครเรื่อง หยกเลือดมังกร (ช่อง 7)
"สินจัย เปล่งพานิช" จากละครเรื่อง บ่วงรัก (ช่อง 5)
"ศิรพันธ์ วัฒนจินดา" จากละครเรื่อง บ่วง (ช่อง 3)
"เจนี่ เทียนโพธิ์สุวรรณ" จากละครเรื่อง แรงเงา (ช่อง 3)
"แอน ทองประสม" จากละครเรื่อง กี่เพ้า (ช่อง 3)

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
"คัชฑาเทพ เอี่ยมศิริ (ธงธง)" จากละครเรื่อง มารยาริษยา (ช่อง 5)
"ชัยพล จูเลี่ยน พูพาร์ต" จากละครเรื่อง บ่วงรัก (ช่อง 5)
"นภัสกร มิตรเอม" จากละครเรื่อง ลูกผู้ชายไม้ตะพด (ช่อง 7)
"รวิชญ์ เทิดวงศ์" จากละครเรื่อง แรงเงา (ช่อง 3)
"วรฤทธิ์ เฟื่องอารมย์" จากละครเรื่อง ขุนศึก (ช่อง 3)
"เคลลี่ ธนะพัฒน์" จากละครเรื่อง เกิดเป็นหงส์ (ช่อง 7)

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
"ชลธิชา นวมสุคนธ์" จากละครเรื่อง แรงเงา (ช่อง 3)
"ชไมพร จตุรภุช" จากละครเรื่อง บ่วง (ช่อง 3)
"ดวงดาว จารุจินดา" จากละครเรื่อง หยกเลือดมังกร (ช่อง 7)
"ธัญญาเรศ รามณรงค์" จากละครเรื่อง แรงเงา (ช่อง 3)
"สาวิกา ไชยเดช" จากละครเรื่อง มารยาริษยา (ช่อง 5)

รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม
ขุนศึก จาก บริษัท ทีวีซีน แอนด์ พิคเจอร์ จำกัด (ช่อง 3)
ขุนเดช จาก บริษัท พอดีคำ จำกัด (ช่อง 7)
สายฟ้ากับสมหวัง จาก บริษัท เอ็กแซ็กท์ จำกัด (ช่อง 5)
หยกเลือดมังกร จาก บริษัท พอดีคำ จำกัด (ช่อง 7)
แรงเงา จาก บริษัท บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด (ช่อง 3)

รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม
น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์ จาก บริษัท บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด (ช่อง 3)
บันทึกกรรม จาก บริษัท มายน์แอทเวิร์คส์ จำกัด (ช่อง 3)
The Sixth Sense สื่อรักสัมผัสหัวใจ จาก บริษัท ชลลัมพี โปรดักชัน จำกัด (ช่อง 3)
หลวงตามหาชน จาก บริษัท ทีวี ธันเดอร์ จำกัด (ช่อง 3)

รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม
เพลง "กี่เพ้า" ขับร้องโดย เจนนิเฟอร์ คิ้ม จากละครเรื่อง กี่เพ้า (ช่อง 3)
เพลง "เงาที่มีหัวใจ" ขับร้องโดย มิณฑิตา วัฒนกุล จากละครเรื่อง แรงเงา (ช่อง 3)
เพลง "บ่วงแค้น" ขับร้องโดย เจนนิเฟอร์ คิ้ม จากละครเรื่อง บ่วง (ช่อง 3)
เพลง "มีจริงหรือเปล่า" ขับร้องโดย ณัฐนิช รัตนเสรีเกียรติ จากละครเรื่อง ดอกโศก (ช่อง 5)
เพลง "สุดท้ายก็ต้องรักกัน" ขับร้องโดย เปาวลี พรพิมล และ ภูธเนศ หงษ์มานพ จากละครเรื่อง สายฟ้ากับสมหวัง (ช่อง 5)

รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
ขุนศึก โดย เอกลิขิต (ช่อง 3)
ดอกโศก โดย ศัลยา สุขะนิวัตติ์ (ช่อง 5)
บ่วง โดย นันทวรรณ รุ่งวงศ์พานิชย์ (ช่อง 3)
หยกเลือดมังกร โดย แพรพริมา (ช่อง 7)
แรงเงา โดย วิสุทธิชัย บุณยะกาญจน (ช่อง 3)

รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม
ขุนศึก (ช่อง 3)
รากบุญ (ช่อง 3)
The Sixth Sense (ช่อง 3)
สาวน้อย (ช่อง 9)
หยกเลือดมังกร (ช่อง 7)

รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม
ขุนศึก(ช่อง 3)
รากบุญ (ช่อง 3)
แรงเงา จาก (ช่อง 3)
หยกเลือดมังกร (ช่อง 7)

รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
ขุนศึก (ช่อง 3)
ขุนเดช (ช่อง 7)
รากบุญ (ช่อง 3)
สาวน้อย (ช่อง 9)
หยกเลือดมังกร (ช่อง 7)

รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
กี่เพ้า โดย วิริยา พงศ์ขจร (ช่อง 3)
ขุนศึก โดย กิจจา ลาโพธิ์ (ช่อง 3)
ขุนเดช โดย สุวัจชัย นุ่มเขียว (ช่อง 3)
ชิงนาง โดย เอกรินทร์ นาคะผิว (ช่อง 7)
สาวน้อย โดย นพดล เตโช (ช่อง 9)

 

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์

รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม
รายการ จับประเด็นข่าวร้อน จาก สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5 (ช่อง 5)
รายการ ตีท้ายข่าว จาก บริษัท ไทยนิวส์ เน็ตเวิร์ค (ทีเอ็นเอ็น) จำกัด (ช่อง TNN 24)
รายการ ประเด็นเด็ด 7 สี จาก บริษัท มีเดีย สตูดิโอ จำกัด (ช่อง 7)
รายการ เจาะประเด็น จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด (ช่อง 7)
รายการ เที่ยงวันทันเหตุการณ์ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด (ช่อง 3)

รางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม
"ร้อยโทหญิง ชลรัศมี งาทวีสุข" รายการ จับประเด็นข่าวร้อน จาก สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก (ช่อง 5)
"บัญชา ชุมชัยเวท" รายการ เรื่องเด่นเย็นนี้ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด (ช่อง 3)
"สรยุทธ สุทัศนะจินดา" รายการ เรื่องเล่าเช้านี้ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด (ช่อง 3)
"ศรีสุภางค์ ธรรมาวุธ" รายการ เจาะประเด็น จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด (ช่อง 7)
"เขมสรณ์ หนูขาว" รายการ ฮาร์ดคอร์ข่าว จาก สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก (ช่อง 5)

รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม
สกู๊ปข่าว คอลัมน์หมายเลข 7 "สตง. พบใช้งบฉุกเฉิน จังหวัดอุบลราชธานี ส่อพิรุธ" จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด (ช่อง 7)
สกู๊ปข่าว "ชายแดนใต้หลายชีวิต" จาก บริษัท ไทยนิวส์ เน็ตเวิร์ค (ทีเอ็นเอ็น) จำกัด (ช่อง TNN 24)
สกู๊ปข่าว "ลมหายใจปลายด้ามขวาน" จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด (ช่อง 3)
สกู๊ปข่าว "หนี้นอกระบบ" จาก บริษัท สาระดี จำกัด (ช่อง 9)
สกู๊ปข่าว "เปิดโปงขบวนการล่าช้าง" จาก บริษัท มีเดีย สตูดิโอ จำกัด (ช่อง 7)

รางวัลเกมส์โชว์ยอดเยี่ยม
รายการ Take Me Out Thailand จาก บริษัท ครีเอทิส มีเดีย จำกัด (ช่อง 3)
รายการ ชิงร้อยชิงล้าน Sunshine Day จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน)(ช่อง 3)
รายการ เกมพันหน้าเอื้ออาทร จาก บริษัท ทริปเปิ้ล ทู จำกัด (ช่อง 7)
รายการ เชฟกระทะเหล็ก ประเทศไทย (Iron Chef Thailand) จาก เฮลิโคเนีย เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด (ช่อง 7)
รายการ แฟนพันธุ์แท้ จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) (ช่อง 5)

รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม
รายการ เจาะใจ จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด (ช่อง 5)
รายการ วู้ดดี้เกิดมาคุย จาก บริษัท วู้ดดี้ เวิลด์ จำกัด (ช่อง 9)
รายการ วันนี้ที่รอคอย จาก บริษัท เคทีวี บรอดแคสติ้ง จำกัด (ช่อง 9)

รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม
รายการ กระบี่มือหนึ่ง จาก ทีวีบูรพา จำกัด (ช่อง 7)
รายการ กิ๊กดู๋ สงครามเพลง จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด (ช่อง 7)
รายการ คริส ดีลิเวอร์รี่จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด (ช่อง 5)
รายการ คุณพระช่วย จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) (ช่อง 9)
รายการ ที่นี่หมอชิต จาก บริษัท ดีทอล์ค จำกัด (ช่อง 7)

รางวัลสารคดียอดเยี่ยม
รายการ กบนอกกะลา จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด (ช่อง 9)
รายการ คนค้นฅน จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด (ช่อง 9)
รายการ สานรัก คนเก่งหัวใจแกร่ง จาก บริษัท ป่าใหญ่ ครีเอชั่น จำกัด (ช่อง 5)
รายการ เรื่องจริงผ่านจอ จาก บริษัท สาระดี จำกัด (ช่อง 7)
รายการ เมืองใจดี จาก บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด (ไทยพีบีเอส)

รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม
รายการ ซูเปอร์จิ๋ว จาก บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด (ช่อง 9)
รายการ ท้าให้อ่าน จาก บริษัท แก๊งค์ ซูเปอร์ จำกัด (ไทยพีบีเอส)
รายการ วิทยสัประยุทธ์ จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) (ช่อง 5)
รายการ สามเณร ปลูกปัญญาธรรม ปี 1 จาก บริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) (ทรูวิชั่น ช่อง 6 และ HD 120)
รายการ หนูน้อย กู้อีจู้ จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) (ช่อง 7)

รางวัลผู้บรรยายยอดเยี่ยม
"วีรศักดิ์ นิลกลัด" รายการฟุตบอล เอฟเอคัพ 2012-2013 และวอลเลย์บอลหญิงชิงแชมป์เอเซีย 2012 จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด (ช่อง 7)
"สายสวรรค์ ขยันยิ่ง" รายการ งานถ่ายทอดสดการเสด็จพระราชดำเนินทางชลมารค จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด (ช่อง 3)

รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม
"ชาคริต แย้มนาม" รายการ เชฟกระทะเหล็ก ประเทศไทย (Iron Chef Thailand) จาก บริษัท เฮลิโคเนีย เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด จำกัด (ช่อง 7)
"วุฒิธร มิลินทจินดา" รายการ วู้ดดี้เกิดมาคุย จาก บริษัท วุ้ดดี้ เวิลด์ จำกัด (ช่อง 9)
"ปัญญา นิรันดร์กุล" รายการ ชิงร้อยชิงล้าน Sunshine Day จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) (ช่อง 3)
"สัญญา คุณากร" รายการ เจาะใจ จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด (ช่อง 5)
"สัญญา คุณากร" รายการ ที่นี่..หมอชิต จาก บริษัท ดีทอล์ จำกัด (ช่อง 7)

 

รางวัลประเภทรายการวิทยุ

รางวัลผู้ผลิตรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
รายการเพราะพระองค์ทรงเป็นแรงบันดาลใจ บริษัท เซิร์ช (ไลฟ์) จำกัด ออกอากาศทาง ส.ทร. 106.0 วิทยุครอบครัวข่าว

รางวัลผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
94 EFM จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกออกอากาศทาง 94.0 MHz
Chill FM 89 จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกออกอากาศทาง 89.0 MHz
Green Wave 106.5 FM จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกออกอากาศทาง 106.5 MHz
Seed 97.5 FM จาก บริษัท ซี้ดเอ็มคอท จำกัด ออกออกอากาศทาง 97.5 MHz

รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
"กิตติ สิงหาปัด" จาก รายการโลกของเราบ้านของเรา ออกออกอากาศทาง ส.ทร. 106 วิทยุครอบครัวข่าว

ผู้จัดรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
"ปัญชลีย์ ธนะกัมพลศักดิ์" จาก ลูกทุ่งมหานคร ช่วง "นิทานนางฟ้า" ออกออกอากาศทาง 95.0 MHz
"อัตตพงษ์ อัตตกิจกุล (DJ อ้น)" จาก รายการ sos. หน่วยพิทักษ์ทะเล ออกอากาศทาง ส.ทร. 106.0 MHz
"ภูวนาท คุนผลิน (DJ อั๋น)" จาก Green Wave 106.5 FM ออกออกอากาศทางวิทยุ 1 ปณ (กสทช)
"ชวลิต ศรีมั่นคงธรรม (DJ เชาเชา)" จาก 94 EFM ออกออกอากาศทาง 94.0 MHz
"วิศวะ กิจตันขจร (DJ เป้)" จาก Chill FM 89 คลื่นเดียว กิน เที่ยว ช็อป ออกออกอากาศทาง 89.0 MHz

 

รางวัลเกียรติยศ

รางวัลเกียรติยศทางด้านวิทยุ

ผ่องศรี วรนุช

รางวัลเกียรติยศทางด้านโทรทัศน์

ไพรัช สังวริบุตร

 
ขอบคุณเนื้อหาข่าวดีดีจาก Sanook.com และ Mthai.com

 
 
 
Copyrights (c) 2012. varietyauto.topbuysales.com All rights reserved. Email : topbuysales@gmail.com เบอร์มงคล ซิมเบอร์สวย เบอร์เลขศาสตร์